Giấy phép lái xe số tự động có thời hạn… 35 năm?

Thứ Ba, Ngày 07/03/2017 16:15 PM (GMT+7)

Một tài khoản facebook cá nhân tỏ ra bất ngờ việc giấy phép lái xe (GPLX) của mình có thời hạn 35 năm.

giấy phép lái xe số tự động có thời hạn… 35 năm?
Theo Thông tư 58, giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người được cấp đủ tuổi về hưu

Trên mạng xã hội, một tài khoản facebook cá nhân tỏ ra bất ngờ việc giấy phép lái xe (GPLX) của mình có thời hạn 35 năm. Thông tin được chia sẻ đã gây bàn tán xôn xao. Nhiều người còn cho rằng, có sự nhầm lẫn trong quá trình cấp GPLX.

Tuy nhiên trao đổi với Xe Giao thông, ông Nguyễn Thắng Quân, Vụ trưởng Vụ Quản lý phương tiện và người lái (Tổng cục Đường bộ VN), đây là điều không có gì bất ngờ vì theo Thông tư 58/2015 về đào tạo, sát hạch và cấp GPLX, GPLX hạng B1 có thời hạn đến khi người được cấp bằng đủ 55 tuổi (đối với nữ) và đủ 60 tuổi (đối với nam). Như vậy, nếu người này sinh năm 1992 thì khi đến 60 tuổi giá trị của GPLX này sẽ là 35 năm là điều đương nhiên.

Theo khoản 5 Điều 24 trong thông tư số 58/2015/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp GPLX cơ giới đường bộ GPLX hạng B1 số tự động cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây: Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe; Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Cũng trong thông tư kể trên, trong khoản 2 Điều 25 cũng quy đinh rất cụ thể về thời hạn GPLX hạng B1. Cụ thể: GPLX hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi (đối với nữ) và đủ 60 tuổi (đối với nam); trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì GPLX được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

 

Dự án đầu tư xây dựng nhà máy lắp ráp xe ô tô của
Hoàng Cường
Ý KIẾN BẠN ĐỌC
Đừng bỏ lỡ

Video

Video: Đánh giá mẫu xe Toyota Vios vừa ra mắt
Mẫu sedan của Toyota được nâng cấp đáng kể để gia tăng sức cạnh tranh với các đối thủ như Hyundai Accent hay Honda City