Lái ô tô không lắp bình chữa cháy bị phạt bao nhiêu?

Thứ Hai, 14/09/2015 19:10

Ngoài việc xử phạt, cảnh sát còn yêu cầu bạn lắp đặt đầy đủ thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật.

lái ô tô không lắp bình chữa cháy bị phạt bao nhiêu?
Bình chữa cháy trên ô tô.

Hỏi:

Gia đình tôi có một chiếc ô tô 16 chỗ, sử dụng vào việc kinh doanh vận tải, đưa đón khách du lịch. Hôm trước, khi tôi đang lái xe chở khách thì bị CSGT tuýt còi kiểm tra. Mặc dù không vi phạm tốc độ hay vượt đèn đỏ, cũng như đã xuất trình đầy đủ giấy tờ nhưng CSGT vẫn lập biên bản phạt tôi lỗi không có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy, mức phạt 350 nghìn đồng. Xin hỏi CSGT xử lý như vậy có đúng hay không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 16, Nghị định 171 quy định xử phạt VPHC trong lĩnh vực GTĐB, hành vi điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm... sẽ bị xử phạt 300 nghìn - 400 nghìn đồng.

Như vậy, việc CSGT lập biên bản xử phạt hành vi trên là đúng với quy định của pháp luật. Ngoài việc xử phạt, cảnh sát còn yêu cầu bạn lắp đặt đầy đủ thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật.

 

Thượng tá Nguyễn Văn Quỹ (Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)
Ý KIẾN BẠN ĐỌC
Đừng bỏ lỡ
Khuôn mặt xinh đẹp cũng như thân hình gợi cảm của người mẫu xứ Hàn Myn Chae Yoon giúp cô tỏa sáng và trở thành tâm điểm tại triển lãm xe hơi.