Ô tô không có đèn soi biển số sau có bị phạt?

Thứ Tư, 11/10/2017 13:25

Nhiều người phân vân, xe ô tô bị hỏng đèn soi biển số phía sau có bị phạt, mức phạt bao nhiều?

Ô tô không có đèn soi biển số sau có bị phạt?

Trên mỗi chiếc xe ô tô đều có trang bị đèn soi biển số sau xe

Thực tế trên mỗi chiếc xe ô tô đều có trang bị đèn chiếu biển số sau xe. Đây được coi là yêu cầu bắt buộc trong quá trình thiết kế và là thông số kỹ thuật không thể thiếu của mỗi hãng xe. Tuy nhiên trong quá trình sử dụng, lưu hành phương tiện có thể đèn chiếu biển số sau bị hỏng, cháy. Nếu chủ xe không để ý, phát hiện kịp thời có thể sẽ bị xử phạt vì lỗi để xe không đảm bảo an toàn kỹ thuật.

Cụ thể tại Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới quy định: “Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây: Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu”.

Với quy định trên thì khi người tham gia giao thông bằng ô tô thì xe phải có đủ đèn soi biển số. Vì vậy trong trường hợp xe ô tô không có đèn soi biển số hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 16 Nghị định 171/2013/NĐ-CP với mức phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển xe có hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như: buộc phải lắp đầy đủ hoặc thay thế thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật, tháo bỏ những thiết bị lắp thêm không đúng quy định.

Trong trường hợp chiếc xe của bạn bị hỏng đèn soi biển số chủ xe có thể đưa xe đến các gara để khắc phục hoặc có thể tự thay.

Dưới đây là clip hướng dẫn cách mở cửa khóa ô tô bằng phương pháp thủ công khi quên chìa khóa trong...
Ngọc Anh
Ý KIẾN BẠN ĐỌC
Đừng bỏ lỡ
Trong chiếc đầm màu đen bó sát cơ thể đầy quyến rũ, người đẹp Nhật Bản trông vô cùng nổi bật tại triển lãm Tokyo Auto Salon.