Phải triệu hồi xe cơ giới trong trường hợp nào?

Thứ Sáu, 12/08/2016 06:03

Khi nào thì cơ sở sản xuất phải triệu hồi các sản phẩm là linh kiện, xe cơ giới?

phải triệu hồi xe cơ giới trong trường hợp nào?
Ảnh minh họa

Hỏi:

Khi nào thì cơ sở sản xuất phải triệu hồi các sản phẩm là linh kiện, xe cơ giới?

Dương Bích Thủy (Nghĩa Tân, Cầu Giấy, Hà Nội)

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 12 của Thông tư số 30/2011/TT-BGTVT ngày 15/4/2011 của Bộ trưởng Bộ GTVT quy định về kiểm tra chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường trong sản xuất, lắp ráp xe cơ giới thì cơ sở sản xuất phải triệu hồi các sản phẩm do mình sản xuất, lắp ráp trong các trường hợp sau:

- Sản phẩm vi phạm các quy định, tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật hiện hành bắt buộc áp dụng cho đối tượng sản phẩm đó;

- Sản phẩm gây ra nguy hiểm về sinh mạng và tài sản do các lỗi kỹ thuật trong quá trình thiết kế, chế tạo;

- Sản phẩm dù chưa gây tổn thất về người và tài sản nhưng qua quá trình sử dụng có thể gây nguy hiểm trong một số điều kiện nhất định.

Cơ quan quản lý chất lượng sẽ căn cứ theo các quy định, tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật hiện hành, các thông tin, kết quả điều tra để xem xét và đưa ra quyết định buộc triệu hồi sản phẩm.

phải triệu hồi các sản phẩm là linh kiện, xe cơ giới?

T.V
Ý KIẾN BẠN ĐỌC
Đừng bỏ lỡ
Xuất hiện tại triển lãm xe lớn tại Thái Lan, người mẫu với khuôn mặt xinh đẹp cùng nụ cười duyên dáng thu hút sự săn đón của các tay máy.