Mua lại biển số ô tô của người khác có trái luật?

Thứ Hai, 30/12/2019 09:00

Nhiều người đã đặt câu hỏi, giả sử khách hàng bấm biển mà một người bạn của họ thấy đẹp, muốn mua lại biển đó có được không?

Biển số đẹp và hợp mệnh, hợp phong thuỷ là mong muốn của nhiều người

Điều 54 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: “Xe cơ giới có nguồn gốc hợp pháp, bảo đảm tiêu chuẩn chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định của luật này được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp đăng ký và biển số”.

Biển số xe được cấp cho phương tiện cơ giới đủ điều kiện để các cơ quan nhà nước có thể quản lý về an ninh trật tự cũng như phương tiện theo đúng quy định; đồng thời mỗi phương tiện chỉ được cấp một biển số xe duy nhất. Bên cạnh đó, khoản 22 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ quy định: "Sản xuất, sử dụng trái phép hoặc mua, bán biển số xe cơ giới, xe máy chuyên dùng” là một trong các hành vi bị cấm.

Theo các quy định vừa trích dẫn ở trên thì người bấm biển số không thể bán lại cho bạn được. Nếu người mua thích biển số xe của họ thì chỉ có thể mua lại cả chiếc xe và làm các thủ tục đăng ký sang tên theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên cần lưu ý Điều 11, 12 và 24 Thông tư 15/2014/TT-BCA ngày 4/4/2014 về việc đăng ký sang tên, di chuyển xe quy định như sau: Nếu đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.

Nếu sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác thì phải rút hồ sơ gốc và thực hiện đổi biển số tại tỉnh đang thường trú và cấp đổi đăng ký xe sang tên cho chủ xe mới.

Xe ô tô không gắn biển số hoặc sử dụng biển số giả, không đúng với số đăng ký ghi trong giấy đăng ký...
Hoàng Anh
Ý KIẾN BẠN ĐỌC
Đừng bỏ lỡ
Trong chiếc đầm màu đen bó sát cơ thể đầy quyến rũ, người đẹp Nhật Bản trông vô cùng nổi bật tại triển lãm Tokyo Auto Salon.